Khi đến thăm các gia đình nghèo tại Kontum, người ta dễ dàng nhận thấy một vấn nạn là rất nhiều người không kiếm được công ăn việc làm. Người dân thường kiếm sống bằng nghề nương rẫy, mà nếu gia đình nào không có đất, phải làm thuê làm mướn thì việc sống thật khó khăn.
Vấn đề việc làm luôn là một đề tài đáng được quan tâm. Cho đến nay, rất ít các doanh nghiệp đầu tư vào thành phố này. Điều đó dẫn đến sự thiếu hụt các cơ hội làm việc cho người dân tại địa phương. Mà muốn mở thêm các công ty ở đây thì việc đầu tiên cần có là các nơi này phải có cơ sở hạ tầng tốt (giao thông, năng lượng, cấp nước, vệ sinh môi trường, viễn thông, giáo dục và y tế…) để người ta có thể đến đây sống và dễ dàng di chuyển đi làm việc… Thế thì chúng ta lại đụng vào vấn đề “trầy da chóc vẩy”, phải không ạ??? Đến khổ!
BÙI THI MAI TUYẾT (1953), 70 tuổi *** Bà bị mù hai mắt và bị bệnh tâm thần 18 năm nay. Tuy có 2 người con, nhưng họ ở riêng và không quan tâm, chăm sóc gì cho bố mẹ. Hiện tại hai ông bà sống nhờ sự giúp đỡ của mọi người xung quanh.
MAI THỊ MÂY (1963), 60 tuổi *** Bà bị ung thư vú, không nhà cửa, đang ở trọ. Bà có hai con và họ đã nghỉ học từ sớm để đi làm công nhân, chữa bệnh cho mẹ và kiếm sống cho cả nhà.
CHU THỊ LỆ HẰNG (1948), 75 tuổi *** Chồng bà chết do đột quỵ cách đây một năm. Từ khi chồng chết sức khỏe bà sa sút rất nhanh. Bà bị lẫn và bị bệnh Jona thần kinh rất đau.
ĐỖ THỊ HOA (1958), 67 tuổi *** Bà góa chồng, có 1 con, nhưng người con trai này từ khi bị tai nạn, tính khí trở nên thất thường. Hai mẹ con không có nhà ở, nên phải ở nhà trọ. Bà bị bệnh viêm khớp, nhưng cũng cố gắng đi dọn dẹp nhà cửa cho người ta để kiếm sống.
THÂN KIM KHÁNH (1990), 33 tuổi *** Chồng chết cách đây 6 năm, không nhà cửa nên mấy mẹ con về sống chung với ông bà ngoại. Trong số các con, chị có một con trai bị bại não. Chị làm công nhân để nuôi các cháu.
TRẦN THỊ YẾN (1967), 56 tuổi *** Chị bị bệnh suy thận mãn tính nên phải chạy thận định kỳ, tuần ba lần và đã chạy thận như thế được 12 năm. Có hai con chưa lập gia đình, nhưng không quan tâm gì đến mẹ.
NGUYỄN THỊ TUYỀN (1970), 53 tuổi *** Bà mắc bệnh thiểu não từ nhỏ và bị bệnh sa ruột nặng, thường xuyên nằm bệnh. Hiện bà đang sống với bố già, đơn thân. Cả hai sống nhờ sự giúp đỡ của xóm làng.
TRẦN THỊ THU (1959), 64 tuổi *** Chị bị tâm thần, hoang tưởng, suốt ngày lang thang ngoài chợ. Hiện chị đang sống với người em không lập gia đình trong một căn nhà lụp sụp, nắng thì nóng, mưa thì ngập.
NGUYỄN THỊ THANH (1965), 58 tuổi *** Bà góa chồng, có 1 con. Hai mẹ con đều rất nghèo, không có nhà ở, nên đang ở trọ. Bà bị bệnh viêm khớp, không làm được việc nặng. Khi khỏe, bà đi nhặt rau phụ quán ăn để kiếm sống.
BÙI THỊ NHƠN (1942), 81 tuổi *** Bà có 6 người con, đã lập gia đình và ở nhiều nơi khác nhau, nhưng không người con nào quan tâm đến bà. Bà sống là nhờ hàng xóm giúp đỡ. Những lúc khỏe bà đi lượm ve chai để sống.