Xin mời quý vị cùng đọc lá thơ của Sơ Maria Sophia Y Khúy, phụ trách Nhà Nội Trú tại cộng đoàn Đăk Kia, Kontum. Làng Đăk Kia khá “nổi tiếng” vì có rất nhiều bệnh nhân phong cùi quy tụ về đây. Các bệnh nhân này cũng có gia đình, nên cũng có con cái, cháu chắt. Một số bệnh nhân đã được chi nhánh của KMF giúp phần lương thực hằng tháng, nhưng còn con cháu họ, đang trong lứa tuổi bé thơ hoặc đi học thì sao? Các cháu này một số cũng đã được KMF hỗ trợ tại các nhà Nội trú do các Sơ phụ trách. Số các cháu còn nhiều lắm, mà ngân quỹ của KMF luôn có hạn, nên… thôi thì… giúp được em nào, ta mừng cho em đó thôi!
Kính thưa Quý ân nhân
Con là Nữ tu Marie Sophia Y Khúy, hiện đang phụ trách tại Cộng Đoàn Đăk Kia – xã Đoàn Kết – Thành phố Kon Tum – Tỉnh Kon Tum.
Trước tiên cho phép con và các Sơ đang cùng đồng hành với các em ở đây xin gửi lời chào và lời biết ơn chân thành đến Quý ân nhân. Trong thời gian qua, Quý ân nhân đã luôn rộng lòng thương yêu, giúp đỡ Cộng đoàn để giúp các em có hoàn cảnh khó khăn có nơi tạm trú và điều kiện để học tập cách tốt nhất.
Hầu hết các em đang nội trú ở đây đều có hoàn cảnh khó khăn, nghèo đói. Phần lớn các em đều là con của những gia đình đông con, làm nông vất vả mà vẫn không đủ ăn đủ mặc. Một số em có những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn hơn nữa; chẳng hạn như các em là con cái của những bệnh nhân phong cùi, các em có bố hoặc mẹ qua đời, hay bố mẹ đã bỏ nhau,…Vì thế nên các em thiếu thốn tình thương và sự quan tâm chăm sóc chu đáo của cha mẹ và gia đình. Nhưng may thay, bù lại phần nào, các em đã nhận được rất nhiều tình thương và giúp đỡ của quý ân nhân qua các đóng góp tài chánh, đã giúp các em có cơ hội vào sống trong nhà Nội trú với các Sơ chúng con. Nhờ đó, các em đã cảm thấy an tâm vui sống và học hành. Kết quả học tập cũng như đời sống của các em trong những năm qua đã nói lên điều đó.
Vì thế, con cùng với các thành viên trong cộng đoàn các em ở đây rất lấy làm cảm kích trước tấm lòng của quý ân nhân. Chúng con không biết lấy chi báo đền ngoài lời cầu nguyện xin Chúa chúc lành cho quý vị. Nguyện xin Thiên Chúa qua lời chuyển cầu của Đức Trinh Nữ Maria ban cho quý ân nhân thật nhiều sức khỏe và bình an trong cuộc sống.
Rất kính,
Phụ trách Cộng đoàn Đăk Kia
Sr. Marie Sophia Y Khúy
Y Ngơi, lớp 8, 13 tuổi. * Mẹ em đi làm thuê, ở xa nhà. Bố em không quan tâm gì đến các con, để các con sống sao thì sống. Vì thế, các Sơ đã nhận em vào nhà Nội trú để em có cơ hội học tập trong hoàn cảnh tốt hơn. (Nhà Nội Trú Đăk Wơk)
Y Du, 7 tuổi, lớp 2. * Em là con thứ 8 trong gia đình có 11 anh chị em. Vì gia đình quá đông con như thế, nên các anh chị của Y Du đều phải bỏ học từ sớm, lên thành phố đi làm thuê làm mướn để kiếm tiền giúp thêm cho gia đình. Cả nhà không ai đủ ăn, đủ mặc. Vì thế, mẹ em đã xin cho Y Du vào ở với các Sơ để em có điều kiện học tập và phát triển tốt hơn. (Nhà Nội Trú Đăk Wơk)
Y Si, lớp 3, 8 tuổi. * Em là con út trong gia đình. Bố em bị tâm thần, không làm gì được. Mẹ em lại hay đau bệnh, nên không ai trong nhà kiếm được tiền để sinh sống. Gia đình hết sức nghèo khổ. Mẹ em đã xin cho em được vào ở với các Sơ để được học tập và có cuộc sống ổn định hơn. (Nhà Nội Trú Đăk Wơk)
Y Trứt (2007) Lớp 10. Thôn Đăk Puih, Xã Đăk Tơ Re, Kon Rẫy, Kontum. * Em là con thứ 6 trong gia đình có 10 anh chị em. Gia đình còn thiếu thốn đủ mặt. Cha mẹ không có khả năng lo cho con cái đến trường được. (Nhà Nội Trú Đăk Kia)
Y Thuyết (2007) Lớp 10. Làng ĐăkKia, Xã Đoàn Kết, Kontum. * Em mồ côi mẹ từ nhỏ, được các Sơ nhận nuôi. Bố đã lấy vợ khác, và người mẹ hai này không thương yêu gì con riêng của chồng, nên các anh chị em của em (con vợ cả) đều tan tác mỗi người một nơi, không nơi nương tựa. Các Sơ nhận Y Thuyết để em có được mái ấm và được đến trường học tập. (Nhà Nội Trú Đăk Kia)
Y Thái (2009) Lớp 8. Làng Kon Kơ Tu, Đăk RơWa, Kontum. * Em là con thứ 6 trong gia đình rất đông anh chị em. Bố mẹ làm thuê nghề nông cho chủ, nhưng cũng không đủ nuôi nấng các con, lại càng không đủ sức cho các con đi học. Vì thế, các Sơ nhận nuôi giúp 1 cháu là Y Thái để em có cơ hội đến trường và học tập. (Nhà Nội Trú Đăk Kia)
Y Định (2013). Lớp 4. Đăk Pxi, Đăk Hà, Kontum. * Em là con thứ 2 trong gia đình có 5 anh chị em. Mẹ em mất sớm, một mình bố bệnh tật, không thể chăm sóc và cho các con đi học được. Ông bà nội cũng đã giầ yếu, không thể đỡ đần nuôi các cháu. Các Sơ đã nhận nuôi cháu được 7 năm qua. (Cô Nhi Viện Vinh Sơn 5)
A Ngeo (2014). Lớp 3. Đăk Pxi, Đăk Hà, Kontum. * Cháu là con út trong gia đình có 3 chị em. Các cháu mồ côi cha. Mẹ đi làm xa để kiếm tiền nuôi các con. Cháu còn nhỏ ở nhà không ai chăm sóc, mà trường ở rất xa nhà. Hằng ngày cháu phải tự ăn uống và đi học một mình. Cháu phải thường xuyên nhịn đói vì nhà không có gì để ăn. Các Sơ nhận nuôi cháu được 5 năm rồi. (Cô Nhi Viện Vinh Sơn 5)
A Bình (2013). Lớp 3. Hà Mong, Sa Thầy, Kontum. * Cháu là con út trong gia đình có 4 chị em. Các cháu mồ côi cha. Mẹ bị bệnh tim, không thể làm việc nặng và cũng không thể kiếm tiền. Ông bà đều đã già yếu nên không lo cho các cháu được. Các Sơ nhận nuôi cháu được 8 năm rồi. (Cô Nhi Viện Vinh Sơn 5)
H’Quynh (2013). Lớp 4. Đăk Tô, Kontum. * Cháu là con áp út trong gia đình có 6 anh chị em. Gia đình rất nghèo túng. Bố mẹ đều đã có tuổi, thường xuyên bệnh tật. Nhà không có đất để canh tác nên phải đi làm thuê làm mướn và không đủ sống. Các Sơ nhận nuôi cháu được 9 năm rồi. (Cô Nhi Viện Vinh Sơn 5)
Y Nên (2013). Lớp 4. Ngọc Bay, Kontum. * Em là con thứ 5 trong gia đình có 9 anh chị em. Bố mẹ yếu sức khỏe nên cứ đau bệnh quanh năm. Gia đình phải sống nương tựa vào làng xóm giúp đỡ. Các con thường xuyên phải nhịn đói. Các Sơ nhận nuôi cháu được 5 năm rồi. (Cô Nhi Viện Vinh Sơn 5)
A Quyết (2013). Lớp 4. Diên Bình, Đăk Tô, Kontum. * Em là con thứ 9 trong gia đình có 12 anh chị em. Bố mẹ già yếu, không thể lo cho con cái đi học. Ngay cả cơm ăn áo mặc còn thiếu thốn rất nhiều. Các con thường xuyên nhịn đói. Nếu có đi học thì cũng không có tiền mua sách vở. Có cháu phải nghỉ học sớm để chăm em ở nhà cho bố mẹ đi làm nương rẫy. Các Sơ nhận nuôi cháu được 7 năm rồi. (Cô Nhi Viện Vinh Sơn 5)